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UNGAMO  

Mimi Masereka George William ninaungama kuwa hii ni kazi yangu iliyotokana na jitihada zangu 

mwenyewe na haijawahi kutolewa na mtu yeyote kwa chuo kikuu chochote kwa mahitaji ya 

kukamilisha shahada yake ya Kiswahili.  

...... 

signature 

II  



 

 

IDHINI  

Tasnifu hii imeidhinishwa na Bi Mutenyo Aidah ambaye ni msimamizi wangu katika chuo kikuu cha 
Kabale.  

Saini  ........... ~ ................................ .  

Bi MUTENYO AIDAH. 

(Msimamizi)  
 .......................................................... .  

 

 

Ill  



 

 

 
TABARUKU  

Mradi wangu huu umetolewa kuwaheshimu na kuwasifu wazazi wangu Bwana Bamuthengwire 

Micheal na Bi.Biira Gevina walionizaa wakanikuza vyema na walioniwekea msingi bora katika elimu 

yangu, dada zangu, ndugu zangu, na marafiki zangu ambao walinisaidia sana katika masomo chuoni 

Kabale, Isingekuwa jitihada zao nisingeweza kuhitimu hadi kwa kiwango hiki.  

IV  



 

 
 -  --- ----- -----~- -  

SHUKRANI  

Naanza na kumshukuru mwenyezi mungu kwa zawadi ya uhai aliyenipa na kunizawadia 

akili ya elima tangu nilipoanza shule ya msingi hadi wakati huu wa kuliza shahada 

yangu.  

Nitakuwa nimewasaliti sana nisipowatolea shukrani watu hawa ambao 
jitihada zao zimenisaidia sana kuhitimu mradi huu wangu;  

Wazazi wapendwa Bwana Bamuthengwire Micheal pamoja na Mkewe Biira Gevina 
waliofanyajuu chini kuhakikisha kwamba karo zangu zimelipwa kwa wakati na mahitaji 
mengi mengine ya shule, dada zangu, Muhindo janet, Kabugho Harriet, ndugu zangu 
Kule Saimon, Stephen, Mbuba Landus pamoja na Kabugho Grace, rafiki zangu 
Mumbere Wilbert, Kule Joseph, Muhana Joseph bila kuwasahau wahadhiri wangu wote 
tokea mwaka wa kwanza hadi mwaka wa tatu wakiwemo Bw. Agaba Innocent, Bw. 
Okello Geofrey, Bw. Majaliwa David, Bw. Nyesiga Damiano, Bw. Mulei Martin, 
pamoja na Bi. Mutenyo Aidah, . Isingekuwajitihada zao singehitimu hadi kwa kiwango 
hiki cha elimu.  

Bila shaka namshukuru msimamizi wangu Bi. Mutenyo Aidah kwa kuniongoza 
katika michakato ya mradi huu.  
Mwenyezi awajaliye uzima milele.  
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UTANGULIZI  

Tamthilia hii ya Penzi la dhati imeandikwa na Masereka George William kama mradi wake wa 

kushughulikia aki hitimu shahada ya elimu kwa chuo kikuu cha Kabale.  

Tamthilia hii inaanza tukionyeshwa familia moja yakifahari ambapo mama na baba William 

awanaenda kumpokea mtoto wake wao aliyekuwa ameenda amerikan kumalizia masomo  

yake.  

Baadaye kwa furaha nyingi mama na baba wanamtaka mtoto wao wakipekee aowi msichana  

ambaye walikuwa wamemtakia, Russia ambaye alikuwa binti wa rafiki yake Bw. Mbuba jambo 

ambalo William hakukubali hata mara moja.  

William anatoroka nyumbani kwao nakurejea kijijini ambako anajikuta katika mikono ya bi. Kizee 

ambaye alikuwa anaishi na mjukuu wake Lhwanzo. William anaishi na familia hii na kuzoeana nao 

hadi anapoanza kumpenda Lhwanzo. Bi. Kizee anaungua na kuaga dunia. Lhwanzo pamoja na 

William wanapenda na kuanza maisha mpya na kuzaa watoto wawili (kichwa cha tamthilia 

kinatokana na mapenzi waliyonayo William pamoja na mkewe Lhwanzo)  

Mwishoni William pamoja na mkewe na watoto wake wanarudi nyumbani, wanakaribishwa sana 

kwa furaha tele sherehe inafanywa ya kumkaribisha William nyumbani. Wanaishi maisha ya furaha 

pamoja kama familia.  

Mapenzi aliyokuwa nayo William kwa Lhwanzo yalimfanya avumiliye maisha ya kimasikini kijijini. 

Na mwishowe akafaulu.  
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WAHUSIKA  

Bw. Mbuba.  Baba yake William junior, ni mmewe Bi. Mbuba.  

Bi. Mbuba:  Mama yake William junior, mkewe Bw. Mbuba  

William Junior: Mhusika mkuu, mtoto wao wapekee Bi. Mbuba na Bw. Mbuba.  

Russia:  Binti yake Mama Russia na Bw. Micheal. Mschina aliyomtaka mama  

William  mkewe William.   
Bw. Micheal: Baba yake Russia. 

Mama Russia: Mama yake Russia.  

Nyanya:  Nyanya yake Lhwanzo.  

Lhwanzo:  Mama yake Christine na George, mkewe William.  

Bw. Barn:  Kaka yake Bw. Mbuba ambaye jina lake halisi ni Bamuthengwire.  

George:  Bini yake William na lhwanzo  

Christine:  Binti yake William na lhwanzo  

Harriet:  Shangazi yake William, Dada mdogo Mbuba.  

Wilbert:  Rafiki yake William.  

Kasiri:  Rafiki yake William.  

Stephen:  Rafiki yake William.  
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SEHEMU YA KWANZA 

Onyesho la kwanza  

 

Mahali ni pale ambapo tunaonyeshwa nyumba nzuri sana iliyo jengwa na kupakwa rangi ya kung 'aa sana 

kama siraji. Ndani ya nyumba sebuleni kuna viti vizuri vya kifahari, kwenye upande wa kulia karibu na 

ukuta kuna televisheni kubwa sana na meza za vioo.  

Sebuleni kuna mme mweusi, mwembamba ambaye ameketi katika sofa moja na anabilauri ya vinywaji mkononi 

anatazama habari runingani. Huyu mme anafahamika kama Bwana Mbuba na ndiye mwenye Nyumba hii.  

Bw. Mbuba: (Akionyesha ishara ya kuwa kwamba amekumbuka kitu ambacho alikuwa amesahau 

muda mchache nyuma). Eeeh! Honey! Honey ukowapi? (Kwa sauti kubwa)  

Bi. Mbuba: (Kuna sikika sauti nyororo kutoka chumbani, kunatokea mke mweusi mnono na akiwa 

amevalia nguo za kifahari.) Naam Darling! Kumetokea nini mbona unaniita kwa sauti kubwa ya 

kunishitua.  

Bw. Mbuba: (Akielekea kwake) leo ni tarehe ngapi, (akiwa anatoa rununi yake mufukoni).  

Bi. Mbuba: Mme wangu mbona umezeeka mapema umeanza na kusahau siku za wiki, kinacho 

nishangaza nikuwa una simu na simu hiyo ina tarehe na saa. Ebu nikusaidiye, leo ni tarehe kumina sita 

mwezi Jenuari.  

Bw. Mbuba: (Akiwa amemchungulia macho mke wake.) Hmmm! Onahuyu mtume wa mungu, kinacho 

ni shangaza ni kwamba umesahau pia lakini una nisingizia mimi kuwa mwepesi wa kusahau.  

Bi.Mbuba: (anatoa kicheko kikubwa sana) mimi yuu mdogo nawezaje kusahau na kwa nini nisahau 

ningali mudogo mimi siwezi mme wangu yani ningali na ubongo unao kamata kila kitu. Brenda: 

(Huyu ni msichana wa umri kati ya miaka kumi na sita na kumi na nane ambaye anafanya kama yaya katika 

nyumba hii.) samahani mama simu inaita.  

Bi. Mbuba: Ni nani anapiga?  

Brenda: Nambari haijulikani kwahivyo sijui nani.  

Bi. Mbuba: (anasimama kuenda kupokea simu ,hii ni simu ya nyumbani ambayo imeekenzwa pembeni 

sebuleni) Helo! Hii ni nyumba ya Bwana mbuba ni kusaidie nje bwana, ehmm! Nani? Acha mzaha nani 

huyu? kweli? Eeee! Subiri kidogo, (akiekeza mkono wa simu pembeni, kumuita Brenda) Brenda! Brenda!  

Brenda: Naam mama!  

Bi. mbuba: Leo ni tarehe ngapi?  

Brenda: Leoni tarehe kumi na sita mwezi jenuari  

Bi. Mbuba: Eeeh mungu wangu kwa hivyo kweli huyu ni mwanangu amerudi (akigeuka kurudi 

Zkwasimu)  

Brenda: Nini mama, nani? (anaonyesha kuwa na raha kubwa sana kusikia kwamba kuna mtuu anaye rudi 

nyumbani)  

Bi. Mbuba: Nenda ukamwambiya dereva kutoa gari nje ya geraji (anarudikuongea kwa simu) 

umefika kiwanjani sasa hivi mwanangu?, haya wewe subiri hapo tuu nakuja na baba yako 

kukupokea mwanangu (anatoa simu kwa haraka na kurudi kwa mmewe)  
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Bw. Mbuba: Haahahaaaaa! Hahahaaa! ( anajibwaga kochinni akitoa kicheko kikubwa cha 

dharau)  

Bi. Mbuba: (anamwangalia mmewe kwa jicho kali sana na kumuliza) unacheka nini?  

Bw. Mbuba: (anazidi kucheka sana) ni kweli mungu hali ndazi, siwezi kuamini kwamba kweli na 

wewe ni mwepesi wa kusahau, hiyo ndoo maana nilikuita hapa kukuambia.  

Bi. Mbuba: Kwa kweli nilikuwa nimesahau, kwanini hukunikumbusha na wewe?  

Bw. Mbuba: Mimi mwepesi wakusahau ningekukumbushaje rafiki yangu? (wote wanacheka 

wakipandiyajuu kuelekea chumbani kujitarisha ili waende kumpokea mtoto wao).  

Bi. Mbuba: ( Anaita yaya) Brenda! Kuja uchukue hizi pesa na orodha uende sokoni kununua 

vyakula upige mwanangu anakuja kutoka shuleni, hakikisha kwamba umepika chakula kizuri 

kinachovutia na kitamu sana.  
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Onyesho la pili  

 

Mahali ni pale ambapo Mama na Baba wako kiwanjani chandege wanatazama huku na kule 

kumuona mtoto wao. Wanaonyesha kuwa na hamu kubwa ya kumuona mwanao kwani walikwa 

wamepitwa na siku nyingi bila kumuona mwanao.  
 
Bi. Mbuba: Mtoto wangu yuko wapi sasa, mbona haonekani (akionyesha halt ya kuwa na 

wasiwasi, anazunguka huku na kule iliamuone mtotowe)  
 
Bw. Mbuba: (ameketi chini kwa kiti kilichokuwa kimeezekwa pembeni)Acha wasiwasi zako, mtu 

ambayo unatafuta rnbona ni rntu rnzirna hayuku mtoto unadhani anawezaje kupotea? Arneweza 

kujitoa ungaibuni hadi hapa. Basi rnpigie sirnu akuarnbie rnahali alipo.  
 
Bi. Mbuba: Simu yake nimeipiga rnara kadhaa lakini hapokee.   
Bw. Mbuba: (anacheka kicheko cha dharau) hahahahaaaa ... !) (nyuma yake Bi. Mbuba 

kunaonekana kijana mrefu, mweusi kidogo na mdogomdogo wanatazamana na B. Mhuba na 

kumfanyia ishara ya kumuarifu kwamba anyamaze asiseme lolote wala kumuarifu Bi.Mbuba 

Lakini Bw. Mbuba anatakakucheka lakini anajizuia sana kucheka na anatoa sauti kama ana 

kohoa. Mkewe anamtazama anashindwa kumfahamu lakini hajali kwasababu akili yake yote 

imechukuliwa na mawazo ya mwanawe)   
Bi. Mbuba: (kunaonekana mkono kutoka nyuma yake na kumgusa kibegani cha kushoto, anashutuka 

na kutoa mayowe kwa sauti kubwa inayoshitua kila mtu aliye kuwa karibu) Mungu yarabi wangu!!! 

(Bwana Mbuba anaangusha kicheko kikubwa alichokuwa amezuia kwamuda pia nyuma yake Bi. 

Mbuba kunatokea kicheko cha kijana mdogo wa karibu miaka ishirini)  

William junior: hahaa (Ananifumbatia mamake kwafuraha kubwa) Mum I missed a lot.   
Bi. Mbuba: (Anacheka namachozi ya furaha yanaanza kumteremka kutoka machoni) 

eeeeeeeeeeeh my son. niwewe kweli rnbona urnezidi kuwa rnrernbo sana, subiri 

kwanza(anarnuachilia kidogo na kurntazarna kwa furaha na kucheka tena) we yurnrefu rnnono 

rnweupe kidogo nisikutarnbue rnwanangu yaani ukorntu rnzirna sasa.  

William junior: Marna acha rnzaha wako tena.  
 
Bw. Mbuba. (Haya yote yanatendeka Mzee Bw. Mbuba akiwabado anaketi nakutabasamu, 

anainuka na kuwakaribia akiwa anatabasamu na kuwapa fumbatio kubwa) Roho yangu 

inatabasarnu kubwa kuona rnrithi wangu akirejea.  
 
William Junior. Furaha ni nayo ina weza kunipasua roho kwasababu ni kubwa zaidi, I missed you 
mum and Dady.  
 
Bw. Mbuba. Bibi yangu sikiza mwanangu anavyoongea kiingereza karna raia wa Arnerika. 

Yaani unaweza kudhani ni Barack Obama rnwenyewe.  

Bi. Mbuba. Tofauti kindogo tuu, rangi tuu peke  
 
William junior. Hadi sasa rnnafanya rnizaha yenu hiyo, sifa yenu hii ilikuwa inanifanya ni wa misi 
zaidi.  
 
Bw. Mbuba. Wapendwa ebu tuondoke, Nyurnbani wanatusubiri (wanaondoka kuelekea kwenye gari 
ili waondoke na kuelekea nyumbani)   
Bw. Micheal.( Huyu ni mzee wa umri wa,miaka karibia sitini na nne, anaonekana akiwa ameketi 

kiwanjani nyumbani kwake anabilauri la vinywaji mkononi. Anakumbuka kitufulani na kumuita 

mkewe ili amuulize) Mama Rusia! Marna Rusia! Kuja hapakidogo.  

Mama Rusia. Naarn! bwanangu  
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Bw. Micheal. Binti yako mbona haonekani yuko wapi, tangu asubuhi sija muona, yeye yu wapi. 

Mama rusia. Eeeeh bwanangu hujui kwamba leo muchumba wake anarejea nchini Uganda? 

Ameenda kumupokea nyumbani kwao.  

Bw. Micheal. Haa mbona huyu Bw. Mbuba amenisaliti mtoto awezaje kuja bila kuniambia?  

Nileteye simu yangu nimpigie.  

Mama Russia. Acha bwanangu usije ukamharibia siku yake ya furaha kama hii, utamuuliza  

baadaye hata sasa nadhani hana wakati wa simu.  

Bw. Micheal. Huyu mtoto wetu alijuaje na lini eti huyu mvulana anakuja  

Mama Russia. Unajua tekinolojia imetujilia walikuwa wanazungumza kupitia mtandao wa  

whattsapp na mitandao ya kijamii nyingine.  

Bw. Micheal. Mwana huyu mapenzi yamemshika kama mama yake. (wote wana angusha 

kicheko kikubwa sana) unakumbukajinsia ulivyokuwa unatoroka kwenu kuniona kwetu?  
Pazia  
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Mahali ni pale sebuleni, vyakula na vyr viesambaa mahali kote vicheko vya furaha vinatokea, mziki 

unapika kwasauti ya j sama wanu wote wamefurahika na kucheza watoto na wa kubwa wote. Hawa ni 

wana familia ya bw. Mbuba marafiki na majirani yake. Katika watu hawa pia kuna marafki yake William 

junior iama Stephen, Kasiri na Wilbert ambao ni marafiki  

tangu utotoni ila walitengana kwasababu ya shule tuu.  

Wilbert: (ana gilasi ya whisky mkononi anasimama kama motto anayejifunza kusimama na  

kuanza kusema kwasauti ya juu ili aweze iusikikwa na kila mtu humochumbani lakini hawa mjall yaani 

kila mtu anacheza na kunywa) Ladies and gentlemen (anakohoa kidogo) Listen, listen... ra.. ra .. a rafiki 

yetu anaaakujaa (anaelekea kwa dj anakuchukua kipaza sauti ili asikikwe) ladies  

and gentlemen I have something interesting..  

Watu. Achaaa tulisoma na wewe tumiya Kiswahili tuko waswahili si waingereza (watu wote  

wanatoa mayowe)  

Wilbert: Samehani lakini rnjue Junior amemaliza muda mrefu Amerika aweza kuwa amesahau  

Kiswahili (kuna maneno anayoshindwa kutamka kwasababu amekumwa whisky nyingi)  

Kasiri. Achana hawezi motto huyo siwaaina hiyo hawezi kabisa, basi tuelezeye unalotaka  

kusema sisi tuataka kucheza mziki  
Wilbert: haya kale ninataka kuwena mwimbo ambao tutamkaribisha nao hapa nyumbani  

Stephen: Hilo pendekezo nzuri Wilbert yaani tuwe creative asikiye furaha kurejea nyumbani,  

unadhani tumuimbiye mwimbo gani  
Wilbert: kunamwimbo ambao ulikuwa unanijilia rohoni unaweza kutumika (anajitayarisha  

kutoa sauti ili aimbe mwimbo wake huo)  

Tumefurahi kukuona mtoto  

Mtotio wa nyumbani Mtoto 

ona siku nyingi 

Tumefurahi sana Sana 

tumefurahi  

We yuu mzungu sasa  

Ebu ongea nasi 

Ongea nasi tusikia  

Lafthi ya wanamerika  

Wilbert: (anasema haya yote akiwa amepanda juu ya meza kubwa iliyokuwemo chumbani, nyuma 

yao mlangoni kunasikika makofi yenye inatoa sauti inayowashitua wote wanageukia nyuma kuona 

kinachopiga makifi vikali) mbona makofi hayo hayapendezi sana.  

Kasiri: ayayayaaaaa Mungu yarabi huyu nani siamini macho yangu(Wilbert alikuwa akiimba 

mwimbo wake William junior wakiwa tayari wamefika mlangoni lakini hawakutambua kwasababu 

walikuwa wamemtegea masikio Wilbert, kasiri anainuka kwa kasi na kumpa  

fumbatio kubwa.)  
Wilbert: No! No! stop (anataka kushuka chini lakini anaanguka na kujibwaga kochini,  

ansimama juu kwaharaka lakini msimamo wake ni kama wa motto wa mwaka mmoja  
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anayejifunza kusimam@) aaaah sitaki sitaki. subiri mimi ndiye mtu halisi anayefaa kumkaribisha 

mzungu wetu huyu toka kabisa(akieleia iwa Junior aliposimama) niliwaambia anaongea kiingereza 

ona huyu kasiri asiyejua haa good moming anapapasa mzungu wangu toka kabisa (akimvutia nyuma)  

William Junior: (anacheka sana kmuona Wilbert jinsi alivyo, anataka kupa hug William lakini 

kidogo aanguke chini William anamkamata) rafiki yangu Wilbert umekunywa pombe kiasi hiki 

kwanini?  

Wilbert: eeeh! Mungu wangu mzungu huyu anaongea Kiswahili, Kiswahili ulijifunza lini 

mwana wewe. (wote wanacheka sana akiwemo mama na baba William junior)  

Bi. Mbuba: Wenzangu achene kwanza mzungu wenu aingiye apumuzike kwanza safari nindefu 

aliyosafiri mtamsamehe kidogo kwanza.  

 Wilbert: eeiie mzungu subiri kidogo utuelezeye habari za ulaya kidogo tuu (akifumba jicho  !  

moja)  

William junior: Samahani mamangu sijachoka pia I was missing my friends acha ni cheze anaotuu kwa 

muda  

Wilbert: Mama wangu weee! sikiajinsi anavyo ongea kama malikia Elizabeth wa pili (watu wote 
chumbani anaangusha kicheko kikubwa)  

Bi. Mbuba: haya mwanangu lakini usikunywe pombe naona rafiki zako wamerowana akilini, acha 

niende jikoni kuona chakula kama kikotayari (mama anaondoka kuelekea jikoni. Bw. Mbuba 

anatembeya moja kwa moja kuketi kochini)  

Bw. Mbuba: (anaketipolepole kochini lakini anaonyesha ishara kuwa amechoka sana) aaaahaaa! 

Shukrani kwa mungu binangu mwishoni amemalizia elimu yake shahada hii itamwezesha kuongoza 

kampuni yangu hata ni kiwa nimefariki (anaongea haya yote akiwa ameketi karibu na mze mmoja 

anayetabasamu kwa furaha kubwa sana wote wana bilauri za vinywaji mikononi.) Mzee Barn. (huyu ni 

kaka yake mkubwa wa Bw. Mbuba yaani baba yake mkubwa wa William Junior) wewe haujui furaha 

ninayorohoni ombi langu limejibiwa shaka niliyokuwa nayo imeondolewa. Hii mali yote sasa mwisho 

imepata mrithi.  

Bw. Mbuba: sasa ... a .. (simu yake inapika kuna mtu amempikia simu anatoasimu mfukoni 

anakuiangalia kwamakini, anazungusha macho yake chumbani walimo lakini anaonekana kuwa 

bado hamuoni mtu anayemtaka) samahani ndugu tafadhali nipokei simu hii kwanza (Mzee Barn 

anatikisha kichwa kwakuashiria kwamba amekubali kasha Bw. Mbuba anainuka kuelekea nche 

iliapokeye simu) hallo! Nani mwenzangu? Haaaaaaaaaa samahani mwenzangu nilikuwa nimesahau ila 

hakinatatizo unaweza kuja sasa tusherehekeye pamoja harusi wetu waleotayari amesha rejea nyumbani.  

Bw. Michael: (kwasimu) leo nimejua haunifikirie hata kamwe ukorafiki mubaya sana nilikuwa sijui 
kwamba ungeweza kugeuka kiasi hiki  

Bw. Mbuba: nimeomba msamaha rafiki nisamehe ilikuwasinia yangu kutokuambia, unaonana binti 
yako nilikuwa sijamwambia  

Bw. Michael: haujafanya nini? Mtu anaye tayari yuko kule?  

Bw. Mbuba: naaam! Mbona sijamwona huyo huku. Bw. Micheal acha niende ndani sasa wananihitaji 

punde hii, bye nitakupigia baadaye (chumbani kwenye sherehe anarudi) eeeeh kaka tulikuwa tumefika 

wapi katika gumzo yetu  
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Onyesho la pili  

Mahali ni palepale nyumbani kwa Mee Bw. Mbuba, William ameketi inje kiwanjani pamoja na baba 

yake, wana bilauri za vinywaji mikononi mwao. Wanazungumza Kama Baba na mwana mezani kuna 

karatasi ya yeti vya kumaliza shahada ya biashara kwa majina ya William Junior. Gumzo yao 

inahusu biashara ya familia ambayo ni kiwanda Fulani cha vtombo vya kutumika jikoni.  
Bw. Mbuba: mwangu Asante kumalizia Elimu yako na kuyapita vizuri sana  

William: haya asante kushukuru lakini mimi pia nilitaka kukushukuru sana kuwa na roho nzuri na penzi 

ya dhati ya kutoa pesa zako nyingi kwa ajili ya elimu yangu, pili shukrani zangu zinamuendea mwenyezi 

kwa kuni jalia hakili na kunipa uwezo wakumaliza elimu yangu ni kwa uwezo na hakili aliyonipa ambayo 

imeniwezesha kumaliza na kupewa shahada yangu hii (anaonyesha karatasi zilizokuwa zimetungukw 

mezani)  
Bw. Mbuba: kweli bila uamzi wake mungu haunge weza kitu. Nilikuita hapa ili tuone namnatuvyo enda 

kuendeleza kiwanda kama biashara yetu ya familia. Ni ngependa kukuweka katika uongozi wa kiwanda 
kama maneja, jumapili ijayo ndiyo siku yakukuonyesha wafanyakazi yaani itakuwa sherehe kubwa ya 
kukutanguliza kwa mbele ya wasimamizi na wafanya kazi wa kampuni ebujitayarisheie siku hiyo.  

William: samahani baba kwanini unatakakumuondoa Yule ambaye alikuwa anaendelesha kazi hii 

ambayo unatakakunipa Mimi. Linguine ninadhani sijawa tayari kufanya kazi nzito Kama hii kwasababu 

sina uzoefu sija fanyakazi hii hata siku moja kwahivyo nadhani sitawezajaribu mtu mwengine tafadhali.  

Bw. Mbuba: sisemi Julius aneenda fukunzwa lakini kuna kazi nyingine ambayo anaenda kufanya 

katika kiwanda, wewe kwa kusema hutaweza au haunauzowefu, mimi kama ninavyokujua mwanangu 

uko mfanya kazi kwabidii lazima utatumia nguvu zako zote na akili uliyopata katika mafunzo 

uliyofunzwa ungaibuni. Kumbuka kwamba hii biashara ni yako kwahivyo itunze kama yako.  

Bi. Mbuba: (anatokea kwa gafla na furaha tele) ooooh wapenzi wangu mmeke huku nilikuwa nina 

watafuta, (hawa mjibu anashituka kumuoana mmewe akimtazama kwa machoya hasira) kuna mambo 

ya siri ambayo nimeingilia? Samahani  

William: hapana mama tulikuwa tunazungumza maboyabiashara tuu.  

Bi. Mbuba: ebu niondoke niwaache mkamalizia gumzo yenu nitarudia baadaye. (anaondoka  

kurudia ndani ya nyumba)  

Bw. Mbuba. Nilikuwa ninakuambia etijumapili unaanza kazi yako, lazima uotafurahiya hiyo  

kazi na haitakuchosha sana.  

Wiliam: Basi sina la kufanya nitaifanyahiyo kazi kwa dhati na nitahakikisha kiwanda kiendeleye  

na kuvuma sana.  

Bw. Mbuba: Asante, jambo jingine ambalo nitakanikuambiye linahusu uoaji wako, unajua wewe ni mtot 

wamimi na mama yako wapekee, umekuwa mtu mzima sasa tunataka uoe ilituwe na mjukuu tutakaye 

cheza naye na kuongezea £am.ilia yetu kama unavyo ona familia yetu ni ndogo sana.(sauti inatokea 

nyuma kwao ambayo nisauti ya kike  

Bi. Mbuba: ahaaaa mbwanangu sasa umesema jambo la mhimu kuliko yote uliyonena tangu  

asubuhi.  

William: mama alakini. ...(anakatishwa na mamakebi. Mbuba kwamaneno yake  

yasiyonakikomo)  
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Bi. Mbuba: unajua wahenga wasera :npozeekahunyonya vitoto usipooa sasa twaweza kuaga duni 

bila kubahatika kwakunyonya iwa marunda yako yaani watoto wako wajukuu wetu ndio watatusaidia 

katika uzee wetu huu Nasemahaya yote ilikukusawishi mwananu uoa mimi na baba yako tukotayari 

tutimiza mahiaji yote yanayo hitajita ili kumuoa bibi yako mpendwa.  

Bw. Mbuba: eeeh kasuku wangu (akimvta pande yake kwakukata kiunoni) mpe mwana nafasi 

yakujitetea mbona unazungumza bila kukwama kama aliyomeza kanda. Ebu Bwana William kupe wazo 

yako.  

William: samahani wazazi wangu.....-- 

Bi. Mbuba: sikia sasa maneno anay onena mungu wangu....  

Bw. Mbuba: tega sikio wewe mtoto haja malizakunena lakini wamkatiza, William mwanangu endelea 
twakusiki liza.  

William: mama na baba mtanisamehe kidogo lakini mimi siwezi kuoa sasa yaani haniko tayari kuoa sasa, 

mimi bado sijamaliza huku muda rnrefu wa kumtongoza bibi yaani kwasasa sinamsichana ambaye 

naweza kusema ningeweza kuoa huku kwasababu muda mrefu au mwingi nilikuwa ninaishi amerikani, 

ninawasichana kama wawili hukoungaibuni mkikubali nitaoa mmoja wao tuu.  

Bw. Mbuba: Hilo lipotelee mbali kabisa unajua mila yetu haimruhusu mme kuoa mke asiyetoka kwa 

kabila letu.  

Bi. Mbuba: Nilijuajambo kwamba hililitatokea ndoo maana nilikutayarishia msichana mrembo na 

mwenye heshima na anayetoka katika familia inayojulikana yenye msingi bora  

William: (kwakushangaa) what? Are you serious mum?  

Bi. Mbuba: (akidhania William amefurahia mambo yake) umeonajinsi umefurahi hata kabla ya kumuona 

wakati utakapomuoana utafurahi kupindukia mwanangu.  

Bw. Mbuba: (kwafuraha na kutabasamu) kwabahati nzuri msichana tayari amekupenda na yuko tayari 

kuolewa nawewe hataukisema punde hii  

William: maana kwamba hata nawewe baba ulikuwa nyuma ya haya yote, mpango wenu huu ulianza 

lini? kwanini wazazi mtoto akishamaliza elimu nilazima alazimishwe na wazazi kuoa apende 

asipopenda mimi siwezi kuoa sasa kwisha! Ebu acha niwaambiye hili mambo ambayo mnajaribu 

kufanya yamepitwa na wakati kwasasa hayatumikii  

Bw. Mbuba. Watoto wa siku hizi ndivyo mnavyo jiteetea eti mambo ya wazazi kutaftia rnke watoto wao 

ya mepitwa na wakati lakini tunakuwa tunawatakia laheri maishani mwenu kwasababu sisi hujukila 

linalohusu familia mbalimbali na historia zake kwahivyo tunauwezo wakukutaftia mke mwema wa 

kujenga ndoa miaka milele. Nayasema haya yote ili nikjulishe kwamba mimi mna mama yako (mama 

onatikisha kichwa ishara ya kuonyesha kwamba anakubaliana na yale ambayo mmewe ananena) mke 

tunayokutakia tunamjua vyema na yaleyote yanayornhusu pamoja na familia yakeya ujana kama hivi 

nitajitegemea mimi mwenyewe bila hata rnke hadi nitakapo muona mpenzi wa roho yangu ambaye 

nitamuoa kwa wakati wangu, yangu yameishia hapa mtanisamehe. (anainuka juu nakuandoka nje).  

Bi. Mbuba: William! Wiliam! William rudia hapa unaenda wapi kwanini unanikosea adabu mwanangu 

nilikufundisha tabia nzuri lakini sasa ona namna unavyonidhalilisha mbele ya baba yako.  

Bw. Mbuba: Huyo ndiyo mtoto wako mpendwa! (anasema haya akiwa anaondoka nje.) 

nilipokuwa nikakuambia mtoto wako anatabia zisizonifurahisha ulikuwa unakataa.  
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William: Kuachilia hayo mbali kesho isilu yangu ya mwanzo kazini ni tafanya kila liweza kalo ili ni 

pate kuendeleza kiwanda ha nipee tawilingine la pili. Ila kuoa ni taoa nitakapo taka baada ya kumpata 

menzi wa roho yangu (aaondoka kuelekea chumbani)  
Bi. Mbuba: (mama anabaki a±im: _ - __ !mflDneka kama Yule ambaye amesalitiwa fikia  

mwisho, anamawazo ya hali yajuu anafiuiria kile ambacho atakachofanya ili afaidike katika mpango 

wake) mungu wangu huu moto ni fanyie nini? Ooh! Sasa nitafanya mpango na huyu  

binti Russia.  
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vesto la kwanza  

Nyumbani sebuleni mwa bwana Miiinraonye shwa mwanamke mmoja anatembelea familia hii 

ambaye anaonekana kwa Bi Aha abaye amevalia nguo za kifahari. Anakaribishwa nakuelekezwa kiti 

ili apate hpumbci±a na ipewa kimwaji.  

Mama Russia: karibu sana kwan_e ndugu nimefurahi kukuona hapa kwangu. Karibu sana mama 

William.  

Bi. Mbuba: Tangu awali nilikuwa nafkiria kuwatembelea rafiki lakini kama unavyojua kazi zina 

tuchua bussy kwahivyo tunaoneka kama tumesha wa sahao nyie marafiki lakini sivyo ndivyo rohoni 

mwangu mnamo sana.  

Mama Russia. Nilisikia mtoto wetu alirejea toka ungaibuni yuko katika hali sambamba? Bi. 

Mbuba: mtoto William yuko salama jana ilikuwa siku yake ya kwanza kazini.  

Mama Russia. William mtoto mwenye bidi nadhani hiyo kazi haitampa kichwa kigumu lazima ataleta 

matunda mengi kutoka kiwanda hicho.  

Bi. Mbuba: kweli kabisa. Lakini kuna jambo ambalo limenisukuma kuja hapa, ningeomba kuongea 

nayemchumba wake William kuna mambo machache ya kumalizia naye.  

Mama Russia: Russia huyu mtoto wetu? Nadhani ni mabo yanayo mhusu yeye na mchumba wake 

William na kwahivyo sina budi ya kumkatilia subiri kidogo ni mwite aje muongee yote bila tatizo lolote 

(naongea haya yote akiwa anaondoka sebule anaelekea nje)  

Bi. Mbuba: haya mwenzangu ninataka kuondoka baada ya kuongea naye (baada ya sekundi chache 

kunatokea mschana mweupe mrefu na mwenye umbo wa kufurahisha yaani alikuwa msichana mrembo 

zaidi, anapojika sebuleni anatabasamu kumuona Bi. Mbuba maana kwamba wamejua sio mara yao ya 

kwanza kukutana. anakumbatia kwa fur aha tele)  

Russia: mama mkwe wangu karibu sana, mbona umekuja bila kunifahamisha ungenipigia simu tafadhali.  

Bi. Mbuba: mwanangu hii sarafi iliandaliwa kwaharaka sikuwa na mpango wa kukutembele punde 

hii lakini kunajambo ambalo limejitokeza ambalo limenisukuma kuja hapa lea.  

Russia: ooh kweli? Onasasa kidogo ni sahau, Mpenzi wangu vipi mama, uko salama? Siku hizi na mpigia 

simu hapokei simu yangu hata nilikuwa napanga safari ya kuja huko kumjulia hali, nilisikia jana kaanza 

kazi.  

Bi. Mbuba: mwanangu! nikama biwi la moto nyumbani kwangu siku hizi.  

Russia. (anasikitika kusikia maneno yake bi. Mbuba) nini? Biwi la moto! Kumetokea nini? Bi. Mbuba: 

nitahitaji usaidizi wako mwanangu katika hali hii wewe ndoo utakuwa mwokovu wa familia yangu.  

Russia: (anazidi kuwa katika wasiwasi) mwokovu? Mbona Mimi si kristo, lakini kumetokea nini?  

Bi. Mbuba: William mwangu!  

Russia: William? Kipi kimernkumba mchumba wangu, usiniambiye anaungua mpenzi war oho yangu?  

Bi. Mbuba: sivyo mwanangu, tatizo ni kubwa kuliko William kuungua (Russia anaonyesha kuwa katika 
kushituka zaidi) kama whenga wasemavyo elimu bila amali ni kama nta bila asali, kama unavyotuana 
mimi na babake William tumeanza kuzeaka na tungetaka wajukuu na William ndiye mtoto wetu wapeke  

Russia: hahahaha! (Anacheka kicheko cha furaha) ulikuwa umeniogofya nikidhani kunajambo mbaya 

ambalolimemkumba William. Kwahivyo mngetaka niolewe kwake William,  
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achanikuambiye mama lineekusumbua kichwa, yaani  

mimi ninampenda sana inoiewa naye pia ningependa kujua lini mnakuja kuna wazazi wangu kuhusu  
Bi. Mbuba: (anainamtr" yanayomtoka Russia, anahuzunika kiasi  

chozi lidondoke kutoka jicho a  anajizuia Anakwakimya kumaliza dakika chache)  

maneno yako yamenihuzunista zzif iuoa mapenzi unayokwa mtoto wangu mjinga kama 

William.  

Russia: mjinga!  

Bi. Mbuba: Russia sijui nianza rje iukusimulia maneno haya, William muinga kweli kabisa amekataa 

katakataa kukubali mambaya kuoa anasingizia kuwa hana mchumba maishani mwake wa kuoa na 

hatakwamba hayuko ayari kuoa akiwamdogo, yeye anajiona kuwa bado mdogo kwahivyo amesaliti 

matumainivetu wazazi wake.  

Russia: Usimulaumu mama anawezakuwa jambo hili mumemuambia akiwa hajalifikiria 

kwahivyo ndiyo sababu inayomletea yeye kukataa kuoa. Tafadhali tumpemuda wakutosha 

tusimsukume kufanya jambo ambalo hapendi.  

Bi. Mbuba: ulehawezi kubadilisha fikira zake mimi ninamjua mtoto huyo. Ila igependa 

unisaidiye katika shughuli hizi ukiwa unataka kuolewa naye.  

Russia: Ni kusaidiye jee mama?  

Bi. Mbuba: unajua tangu siku ile tulipomkaribisha nyumbani hajaonana nawewe kwahivyo anaweza 

kuwa hajakufahamu vizuri. Ningependa uwekaribu naye na kumpembejea vizuri ileapate kujuana 

nawe nakukuzoa jambo ambalolitahusisha mapenzi kati yenu wawili. Russia: itaweza kana kweli? 

Mbona yeye wakati mwingi anakuwa kazini anaweza kutopata wakati wangu.  

Bi. Mbuba: wasema "azaaye kinyago akinyonyesha" kwahivyo nitakusaidia kuona kwamba lazima 

amechukulia afazali masaa mawili kila siku, nitaongea karani wake iliapunguze shughuli zake.  

Russia: mimi sinatatizo lolote kwasababu ninampenda William lazima nitafanya lolote 

litakalohitajika ili niwe bibi yake wa ndoa.  

Mama Russia: (anatokea kwa gafla) hadi sasa hivi bado mnazungumza, nadhani hakuna lolote ambalo 

nimeingilia ambalo halinihusu.  

Bi. Mbuba: La! Hakuna jambo ambalo umeingilia mwenzangu (anainuka juu) Mama 

Russia: mbona unainuka juu usiniambiye unataka kuonda sasa hivi?  

Bi. Mbuba: ndiyo nimepitwa na wakati kunashughuli ambazo zinanihitaji sanapunde hii, 

kwahivyo nitaondoka punde hii.  

Mama Russia: tafadhali kaa kidogo kunachakula kichache ambacho nilikujwa nimekuandalia ebu 

kaeti ukile.  

Russia: Mama! Mama William ni mtu mfanya biashara kwahivyo hana muda mrefu wakupoteza, 

akakula wakati atakaporudi hapakututembelea tena usiwe nashaka lazima atarudi hapa muda si mrefu 

kututembelea.  

Bi. Mbuba: kweli nitakaporudi nitakulakila chochote mtakapo andaa,samahani mama Russia nitaenda 

nyumbani sasa.  
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Oryesho la pili  

 

Ni pale nyumbani kwao blm-a Russia katika shughuli za kutayarisha chumba cha William wakati wa jiomi 

iau saa moja na mussu. Anaonekana kuwa na furaha tele akiimba  

 mwimbo wa penzi wa iigamda  ·-- bwana mwimbaji maarufu Rema namakula pamoja na  

wenzake wengine wa tan  

Russia: (anaimba kwa sari aiiwa anapiga deki)  

Gurujaa! gutujaa! gutujaa!  

Wotoli bebi omutima Gubera 

gutujaaa Gubera gukuba 

dududuu  

Gukuba ududuuu!"  

Maana yake ni; "moyo unakuwa unamdunda sana asipokuwa karibu na mpenzi wake" (kunasikika sauti za 

hatua za viatu mlango, Russia kwa haraka anakuja kufungua mlango kwa furaha kubwa sana) ' Karibu bwana 

wangu! (anataka kumpa hug lakini William anamsukuma kwa uchungu sana) William: Shet! Who are you 

and what are doing in my room? Bwana wangu! Nani bwana wako na kuanza lini mirni kuwa bwana wako?  

Russia: (kwa sauti nyororo na ya chini sana akipega magoti chini) pole bwana wangu ebu ondoa 

uchungu ulionao tuzungumze kama wapendanao.  

William: oh my god! (akimwiga sauti) "ondoa uchungu ulionao tuzungumze kama wapendanao" 

baada ya kuhesabu tokea moja hadi tatu uweume umekusanya mifupa yako na kupotelea mbali 

(anaanza kuhesabu kwa sauti) moja, mbili  

Russia: tafadhali ni sikilize bwana wangu (anajaribu kuinukajuu na kumpa hug)  

William: (jambo hili llinamkasirisha sana anampiga kofi kali sana linalomuangusha chini) stupid! Wewe 

shetani au nini? ( mama kwa haraka anatoka mahali alippokuwa wa tazamia kila kitendo kilicho kuwa 

kikitendeka na kumkilia Russia)  

Bi. Mbuba: Eeeh mungu wangu! (anamkamata Russia na kumuinuajuu) wewe ndiwe shetani jambo gani 

mbaya ambalo ametenda linalosababisha kupigwa kofi kali kama hili, nani kakuambia eti mwanamke 

hupiogwa?  

William: ooooo! Maana kwamba haya yote ulikuwa mpango wako mama, nisha waambia kwamba 

hamtafaulu katiika mipango yenu hii. (anageuka na kuondoka njee)  

Bi. Mbuba: unaenda wapi wee ukosa adabu wako, mimi bado nasema na wewe lakini 
unaondoka.  

William: (akiwa anaondoka nje) ukibalisha story nitasikiliza lakini ukiwa bado unazungumia hayo 

mambo yako, sina wakati wa kuharibu.  

Bi. Mbuba: Eeeh mungu kisirani William wangu, onavyonidhalilisha mbele yako mwanawangu. Russia: 

mama usiseme hivyo hata na William usimulaumu anaweza kutenda hivi lakini baaada ya muda mchache 

atakuwa katika lini. Nitavumilia kila baaya atakalo nitendeya mimi moyo wangu nishampa zamani.  

Bi. Mbuba: skikia masikini Russia mwana mpole nani karnroga William kiasi chakutomwona mke 

mwema kama wewe, aliyemroga awezakuwa ilikuwa mara yakwanza nay a mwisho. Russia: 

(anatakakucheka lakini anajizuia) mama usiwenashaka hakuna yeyote aliye mroga mwana wako ila j 

awa tayari kuishi na mwanamke.  

Bi. Mbuba: Nitakuombajambo linguine lakini utanisamehe kukufanyia maisha yako magumu.  
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Russia: mama nimesha kuambiausiwe na shaka mimi nipokukusaidia katika kila hatua ya 
operesheni hii iwe gumu au rahisi.  

Bi. Mbuba: mwanangu hujui ninachoenda kukuomba  

Russia: Your wish is my command, wewe sema nitafanya kile unachotaka.  

Bi. Mbuba: (anamuangalia kumaliza muda wa dakika mbili) ninakuamba usirudi kwenu ubaki hapa 

ukiwauna mubembeleza William anaweza kubadilisha wazo lake. Ninasema haya yote kwasababu sitaki 

kukupoteza lazima uwe mama yao ,wajukuu wangu.  

Russia: (anainamisha kitwa kumaliza muda mchache akiwa kimya) hilohalina tatizo kwangu lakini 

sijui wazazii wangu watakubali mimi kuishi hapa bila kuolewa kwake William.  

Bi. Mbuba: nitaongea nao wazazi wako na ninadhani watanifahamu na lazima watakubali ombia langu 
kwasababu familia yenu na yangu tumekuwa marafiki kwamuda mrefu tangu mwaka 2001 karibu sasa 
miaka kumi na tisa.  

Russia: haya mimi sinatabu kabisa ukisha kubaliana na wazazi nitafanya kila kitu mimi. William: 

(tunamuona katika bara moja "viena bar anakunywa pombe kama maji baridi, anachukua simu kutoka 
mfukoni an kumpigia mmoja wa marafiki zake) hello! Hello bwana Kasiri, ninge .... ngine ... ta ... ninget. .. 
aka (anashindwa kutamka maneno vizuri anabadilisha lugha na kutumia kiingereza lakini pia sauti inakuwa 
inakatikakatika) I wanted to talk to you to help me solve some issues that are giving me headache.  

Kasiri: rafiki yangu ukowapi? Unasikika kama umeshalewa  

William: No! siyokulewa tuu ila nikuwa drunk! (kidogo aanguke chini Lakini anakamata kiti kilicho 
kuwa karibu.  

Kasiri: ukowapi nijee nikupeleke nyumba wewe umelewa kuzidi kiasi.  

William: kulewa! Umeninunulia chupa ngapi ambazo zimenilevya. Stupid! (anakata simu na kuchukua 

bilauri ya bia nakuanza kumwanga kimwani bia kama kwambaanamwanga katka dumu la maji, baadaye 

anatupa glasi, inapasuka kushitua kila mtu humo ndani) eti kuoa! Kuoa! Mimi William kuoa Russia 

hawezi kuwa mke wangu wandoa hapana kabisa (anapojaribu kutembea ananguka chini, kasiri anamdaka 

kabla haja fika chini, amuita dereva na kumpeleka garini na kumrudisha nyumbani. _,.  

Bi. Mbuba: (Bi. Mbuba pamoja na Russsia wako sebuleni wakokatika wasiwasi, wanajiuliza  

kama William yukowapi, saa zimeenea saa sita usiku lakini William bado harejee nyumbani.) mtoto 

wangu yuko wapi mungu wangu tangu azaliwa haja wahifika nyumbani baada ya saa sita usiku.  

Russia: Simu yake ninapiga lakini hapokee, dereva wake nayepia simu haipo.  

Bi. Mbuba: akulengaye kisu hashindwi kuchoma, mtoto huyu anaweza kuwa amejifanyajambo mbaya. 

(kunasikika hodi mlangoni wa mbele, Russia kwakasi anakimbia kufungua mlango) Russia: Mungu 

wangu! Nini William amekufa nini?  

Bi. Mbuba: (baada ya kusikiajina William anakuja kwaharaka) nani William wangu karudi? (anamuona 
kasiri pamoja na dereva wakimuinuajuu mlevi William) mungu wangu kwa mbingu! Pompe yote hii 
ulikunywa ya nini mwana wangu? (William hawezi hata hawezi kusema wala kuwasikia)  

Russia: ebu mwache niwasaidiye ni mpeleke chumbani mwake alale  

Dereva: Hauweze kumubeba pekeyako ni mmzito sana, tafadhali tuonyeshe chumba tumpeleke 
tukamlalisha.  

Russia: ( anawaelekeza kwenye chumba ili walalishe) muwekeni hapa nitamalizia yote yatakayo fuata 
kama kumvua viatu na nguo.  
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Kasiri: (Baada ya kumueia William kitandani anasimama pembeni na kumuuliza) samahani madam, 
ndiyo wewe Russia?  

Russia: Naam, ndiyo mimi. Kwanini wauliza?  

Kasiri: hapana nilikuwa nasikia William kaongea jina lako nilipomkutana katika bar 
(anaondoka ili arudi kwake)  

Bi. Mbuba: Asante sana Bw. Kasiri kumrejesha nyumbani rafiki yako roho zilikuwa 
zimetutoka.  

Kasiri: Nilipomkutana alikuwa tayari ameshalewa muno nahawezi kutembea. Achaniondoke ni rudi 
kwangu.  

Bi. Mbuba: Usiku umeenda mwangu (anamuita dereva wake William) Dereva! 
Dereva: Naam mama!  

Bi. Mbuba: Kuja umupeleke huyu kasiri kwake ndipo utarudi kulala. Kasiri enda ufipeke salama.  

Kasiri: Asante mama.  

(A4subuhi mapema William anaamka juu kutoka usingizi, anapogeuka anaona mwanamke nyuma yake, 

anainuka juu kwaharaka na kupiga kelele na mayowe)  

William: wewe! Wewe! Mungu wangu mwizi! Mama mwizi chumbani mwangu?  

Bi. Mbuba: (anakuja chumbani ankuanza kucheka) hahahahaaa! Kadiri wafyoza pombe nayo 

yakufyoza akili. Mke wako ndiye amekuwa mwizi sasa.  

William: (Anakasirika sana kuona kwanza mwanamke alikuwa kitandani mwake ni Russia, 

anamsukuma mama yake na kuondoka nakuelekea kwenye shower room iliaoge na kujitarishia kazi 

anafika humonakufungua maji bila hatakutoa hguo mwishoni anatambua kwamba alikuwa hatabila 

nguo) Kisirani Russia asiwe ametumia ulevi wangu kama chasi cha kufanya ng'ono namimi, mungu 

wangu kwanini nilikunywa kama mjinga? (anamaliza kunawa anakurudi chumbani ili ajitayarishie 

kuenda kazini)  

Russia: (anaingia chumbani mwa William) Sweet heart come and have breakfast.  

William: (anamwangalia kwa jicho kali na kuonda, anapofika mlango anageuka na kusema) if you knew 
how I hate you, usingekuwa hapakutoteza wakati wako? (Anaondoka njee, anapofika sebuleni mama 
anamwita)  

Bi. Mbuba: William njoo tupate chamusha kinywa kabla haujaondoka mwanangu.  

William: Mama usipomfukuza huyo nyoka wako hapa jambo ambalo litafuata hautalipenda kabisa. 

(anapiga hatua kuelekea mlango, mama anajaribu kumbembeleza lakini yote bure) dereva washa gari 

tuende. (anaingia gari nakuondoka)  
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SEHEMU YA NNE 

Onyesho la kwanza  

 

 
(Kila mtu nyumba kwa Bw. Mbuba huko katika wasiwasi jamaa zake Bw. Mbuba wamekusanyika 
kwake simu kila mtu anapika lakini kianachoshangaza simu wote wanayopiga ni ya mtu mmoj 
William. Russia ameketi chini ankuanza kulia kama aliyefiwa na bwana yake)   

Bw. Mbuba: Huyu mtoto anaweza kuwa wapi sasa, leo ndiyo siku ya pili yeye tangu alipoenda bila 

kurudi jambo ambalo ambalo halijawahi kutendeka maishani mwake. Simu hapigie wala kupokea, 

kampuni kwenye afisi hayupo anawza kuwa wapi? Jamaa zangu kote nimeuliza haupo nilidhani 

anaweza kurudi amerikani lakini kiwachani cha ndege Entebbe hajaonekana.   
Bw. Barn: Huyo mtoto kunaweza kukawa jambo ambalo limemusumbua sana hapa nyumbani 

ambalo limemsababisha kutoroka hapanyumbani. Unaweza kutuambia jambo ambalo haliendeki 

hapa sambamba hapa nyumbani?  
 
Bw. Mbuba: Mimi kwa upande wangu sina tatizo lolote naye mwanangu ila kulikuwepo mambo 
mache tulipomwambia aoe (Bi. Anainamisha kitwa mmewe anapotamka neon lakumlazimisha 
William aoe) akakataa nahayoyal ikwishia hapo.   
Bw. Bam. Kweli hakuna jambo linguine kuliko hilo? 
Bw. Mbuba: hapana ndugu.  
 
Bw. Barn: (angeuka nakumwangalia Bi. Mbuba aliyekuwa ameinamisha kichwa) shemegi! 

Niniulichmfanya mtoto ambacho kimemkasirisha kufikia kiasi hiki cha kutoroka nyumbani?  
 
Bi. Mbuba: Hakuna lolote shemegi hakuna kabisa! (anaonekakuwa anatetemeka miguu na sauti yake 
inaonyesha hofu aliyonayo moyoni)  
 
Bw. Barn: (Anageuga na kuwatazama wengine na kumwambia B. Mbuba.) Mbuba! Mke wako ndiye 
amesababisha mtoto wetu kutoroka nyumbani. Kuanajambo ambalo anaficha ambalo hataki sisi tujui 
kwahivyo linaweza kuwa sababu ya kutoroka kwa William.  
 
Bi. Mbuba: (anaanza kutazama juu chini, anafunga na kufungua macho kila sekundi, amachozi 
anadondoka machoni anajaribu kuyazuia lakini anashindwa) huo uongo mme wangu usikubali. 
Ninampenda sana mwanawangu siwezi kumkasirisha mtoto wangu.   

Brenda: (yaya aitwaye Brenda anajitokeza gafla) mama anasema uongo! Munamwona huyu 

msichana Russia, ndiyo chanzo cha mgogoro, mama anataka kumlazimisha William amuoe Russia 

lakini William hampendi Russia ila mama alikuwa wanakupiana maneno kila asubuhi na jioni akijai 

kwamba William mtoto mjinga yaani amishakataa kuoa bibi ambaye  
 ameshamchagulia. Samahani (anainamisha kitwa kasha anageuka ili arudi kuendelea na kazi 
zake)  

 
Bw. Barn: ( watu wote wanatoa sauti ya kushanga pamoja kama kwamba walikuwa wamesha 
panga) jicho la mkuu panapo pachafu ndipo panafanya kazi ya kuona. Haya umezoea kukataa 
matendo yako, sasa endelea! Sema tena hayo mambo ya mtoto anapotokakusema sikweli. Sasa 
mtoto William yuko wapi?  
 
Bi. Mbuba: (Machozi aliyokuwa amezuia kwamuda mref yanatiririka tiriri) sijui kweli nilikuwa 
nataka mtoto wangu anizaliye wajukuu nitakaocheza nao, mungu wangu nifanye nini? Bw. Mbuba: 
mama William kipi umenitendea mke wee! (anakasirika sana kidogo amuchome kofi lakini kaka 
yake Bam. Anamukamata mkono)  

Bi. Mbuba: bwana wangu nisamehe sana sikujua haya yote yatatokea  
 
Bw. Mbuba: Unajua loss ambayo tunaenda pata katika kampuni? Wakastyoma wote walikuwa 
wamemzoea na wanapenda mtoto huyu kama maneja wao, wakishajua kwamba bado hauko maneja 
wanaendatoa shares zao lazima kambuni inaenda anguka punde hii.  
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Bw. barn: Ni' bora tumeshajua chanzo cha tatizo hatutafaidika kwa kulaumu huyu bibi ila tutafiute 

suluhisho ya tatizo, swali ni kwamba, William anaweza kupatikana wapi? Harriet: (huyu ni mdogo 

wake Bw. mbuba yaani shangazi wake William) Ninadhani anawezakuwa amesharudi ungaibuni 

kwasababu ndiko anazoea na kunawachumba wake niliokuwa naongea nao kila mara alipokuwa 

anakipigia simu.  

Bw. Mbuba: Ningekuwa nimejulishwa kwasababu tayari nimesha,mpigia rafiki yangu anayefa kazi 

huko kiwanjani cha ndege. Yuko humutuu na nivikali kumpata kwasababu wenge wa marafiki zake 

hatuwajui kwahivyo anaweza kuwa kwa marafiki bila sisi kutambua.  

Harriet: Wakina Kasiri, Wilbert na Stephen umeshawapigia simu?  

Bw. Mbuba: Haowote mama yake ameshawapigia lakini hii wiki moja bila kumwona rafiki yao.  

Bw. Barn: Lakini huyu mwanamke ni nani?  

Harriet: Huyu ni bintiye Micheal yule bwana mbaye ana shares Zaidi kampuni mwetu. Bw. 
Mbuba: Ndiye alikuwa anataka amuoe mama William.  

Bw. Mbuba: kina maanisha siku hizi huyu msichana anaishi hapa kujitayarishia na kuzoea maisha ya 

familia yetu. Sasa kinachotakikana ni kumrudisha huyu mschana kwao kwasababu tutakapo mpata 

William hatakubali kuishi hapa na msichana huyu yupo.  
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Onyesho la pili  

Nusu mwaka umeshapita tangu William atoroke nyumbani kwao hadi sasa wazazi hawajui Mahali 

alipo, mama wake kila siku hujuta kila mara hulia akiwa amemkumbuka mtoto we. tunaonyeshwa 

mahali kijini kuna nyumba ndogo ambayo imejengwa ndani kijijni, nyumba imezeaka kunahata 

mashimo ukutani. Ndani yake kunaonekana Bi. Kizee ambaye amezeaka sana. Anaonekana kuwa na 

umri wa miaka Zaidi ya tisini, analala chini pembeni ya moto, anatetemeka sana. (Nyuma ya 

nyumba kuna njia ndogo, kunatokea mschana mshamba mrembo anabeba dumu la maji kichwani 

anaimba mwimbo wa kiasili)  

Lhwanzo: (anafika nyumba anatoa dumu la maji kichwa na kuliweka chini na kuingia ndani ya 

nyumba) Nyanya! Nini nyanya yangu umekufa nini sasa hivi? Amkajuu (anajaribu kumuinua lakini 

anashindwa kumuinua)  

Nyanya: (anajaribu kujikaza iii asema naye) mwanangu mimi nimesha maliza safari yangu, 
nasikia moyo unapoa polepole nadhani sina dhini ya siku nzima.  

Lhwanzo: (Machozi yanamteremka tokamachoni kusikia maneno ya huzuni ya nayomtoka nyanya 
yake) Nyanya usimehayo maneno yako ninaenda kununulia dawa utapona nyanya yangu. Nyanya: 

usiharibu muda na nguvu zako mwanangu, wakati utakapofika duka la dawa tayari nitakuwa 
nimerejea mbinuni mwa baba. Ila kunamaneno machache mawaidha ambayo ningetaka kukuambia 
kabla sijakuacha duniani humu.  

Lhwanzo: Uko mama, baba, dada na hata rafiki yangu utakaponiacha nitabaki wa nani mimi 
masikini (anazidi kulia kiliyo cha kwikwi)  

Nyanya: Namshukru mungu sasa umekua na kuwa mtu mzima sasa bado haupo mtoto unaweza 

kujitegemea, pia umebahatika kwamba umepata mchumba ambaye ni mfanya kazi kwabidi 

namwenye heshima nina hakika kwamba mtalelana vyema na kufanya familia yafuraha.  

( anazimia kidogo lakini piga pumzi kubwa tena inayomshitua Lhwanzo) mama yako baada ya kuaga 

dunia sikujua kwamba nitaweza kukjulela kwasababu ulikuwamdogo sana, sasa umekuwa mtu mzima 

na umenisaidiya sana maishani.  

Lhwanzo: Nyanyangu bado nakuhitaji siwezi kuishi nila wewe.  

Nyanya: mwanangu, mimi pia singependa kukuacha, lakini mungu akisha amua hakuna anayeweza 

kupinga lazima niondoke ila mawaidha yangu kwako ni kwamba uwempole na mwenye heshima 

kwakila mtu sana kwa mchumba wako. (kuasikika sauti ya kijana anayekuja akiimba mwimbo uleule 

alikuwa anaimba Lhwanzo, amekunja upande mmoja wa suruali anabeba jembe kibegani na nusu 

gunia ya viazi kichwani si mtu mwengine kuliko Mtoto ulealiye kua katika maisha ya kifahari, 

aliyesomea amerika na wakutoka katika familia tajiri sana) Lhwanzo: William ndiyo huyo, 

achanimwambiye aende akukununuliye dawa (anataka uenda kwa William lakini nyanya anamshika 

mkono) nini nyanya achatukununuliye dawa iii uwesalama.  

Nyanya: Mwanangu ninajua munajali sana maisha yangu lakini sasa hakuna chochote 
munaweza kubadilishamumepitwa na wakati.  

William: Hello! Wapenzi wangu mko humondani nimerudi kuna nini la kukula ninasikia njaa kali 
ebu munileteye chakula. (hawa mjibu)  

Nyanya: Eeeh masikini william mwana wangu sija mjua kwa muda mrefu lakini moyoni mwangu 

amehukua aridhi kubwa. ( akimshika mko Lhwanzo) mwambiye William aje hapa ni mwangaliye 

la mwisho na kumwambia machache yakumwachia duniani humu.  

Lhwanzo: (akiwa amevalia sura ya huzuni kubwa, machozi yanatiririka kama mto wa 
Lhubiriha) Nyanya anakuhitaji ndani!  
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William: (anamtazama Lhwanzo) nini mpenzi? Machozi ya nini sasa hivi? (Lhwanzo anazidi kulia na 

kurudi ndani, William anainuka kwa haraka na kumfuata kwaharaka) mungu wangu (anakimbia 

akielekea pale ambapo nyanya amelazwa, anamgusa kichwa iii apime moto wa mwili wake) Nyanya 

amekufa nini Lhwanzo? (Lhwanzo hajibu lakini anazidi kulia tuu) ok acha nikimbiye nimnunuliye 

dawa dukani. ( anataka kusimama lakini nyanya anamzuia kwakumshika mkono.)  

Nyanya: (Sasa sauti yake imezidi kuwa chini sana) Mwanangu asante kwakujali maisha yangu lakini 

hakuna lolote ambalo ninaweza kusaidia sasa, mungu amesha niita nilazima niheshimu mwito wake. 

Nasikia baridi moyoni dalili ya kuwa kwamba sitapona. William nilikuwa kikawangalia sana kila 

mara nimekuja kufahamu kwamba mnapenda naye Lhwanzo kimapenzi (Lhwanzo anainamisha kicha 

chini na kupanguza machozi kutumia rnkono wake wa kushoto) hili ndilo jambo ambalo 

linanifurahisha sana Zaidi, sitakuwa na wasiwasi pale ambapo ninaelekea kwasababu ninajua 

Lhwanzo mtoto wangu huyo katika mikoni mizuri, muendeleye na mapenzi yenu mfanye familia 

inayojaa mapenzi furaha na heshima, kizuri ukomfanya kazi na ulikuwa kama baba kwetu. (haya 

maeno ya Nyanya yanamtoa machozi William) roho yangu itafurahika kuona kwamba mme kaa 

pamoja na kuzaa watoto. (ananyamaza maramoja) Lhwnzo: (anasogea karibu kwa William machozi 

yanamtiririka tuu) Nyanya ninataka kukuambia kwamba nina mimba ya miezi miwili (William 

anashituka mara moja)  

Nyanya: nilijua mwanangu, nilikuwa na subiria hilo (anatabasamu nakufunga macho mara moja) 

William: Nyanya! Nyanya! (anamgeukia Lhwanzo kahuzuni kubwa) nyanya amefariki .... Lhwanzo: 

Analia kwasauti kubwa na kuomboleza.  

Panzin  
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SEHEMU YA TANO 

Onyesho la kwanza.  

 

 

Hewa inaonekana kuwa nzuri mimea imeota kuoneka vizuri, kunaonekana William pamoja na mkewe Lhwanzo 

sasa wanawatoto wawili wanaishi maisha ya furaha ingawa hawa pesa lakini maisha ya ukulima yamewawia 

rahisi. Wote Lhwanzo na William wamekalia gogo ambalo limezeekwa pembembeni ya nyumba yao, Lhwanzo 

ananyonyesha kitoto cha kike chenye umri wa mwaka mmoja, William anacheza kakile kitoto chakiume cha miaka 

minne.  

William: unajua huyu George anakufanana? Onapua, macho, na masikio hakuna tofauti na yako.  

Lhwanzo: Wapi! Unaweza kusema hivyo, angalia vizuri sura, kichwa na hata matako 

mnafanana mzungu anasema fotokopi  

William: (Wote wanancheka kwafuraha) unamaneno mengisana mpenzi wangu ndiyo kwasababu 

Christine ameanza kusema kabla ya kufikisha miaka miwili. (wanaendelea_kucheka) George: Papa 

kulaa  

William: oooh mtoto wangu mpendwa anahisi njaa, mama George ebu pakua chakula tukule 

kwasababu huyu rais wa kesho anahisi njaa lazima apate chakula. (wanaingia ndani ya nyumba iii wapate 

chamcha)  

Panzia  

William: Mama George kama nilivyokuambia kesho natakuenda kwetu nyumba kumwona mama na 

baba, usiku nilimpata nyanya ndotoni akaniambia eti niende nyumbani wazazi wangu wanalia 

wakini tafuta.  

Lhwanzo: Sasa yule Russia uliyoniambia, mama hatakulazimisha kumuoa? (William  

4  anamfumbatia mkewe Ihwanzo na kucheka kwafuraha)  

William: Hahahaa mke wangu usiwenashaka mume wake anampenda mke mmoja na kwahivyo  
!  siwezi kumsaliti mpenzi wa roho yangu.  

Lhwanzo: mme wangu ni ahidi kwamba hautaniacha hadi kifo.  

William: Hhaahaaaa mpenzi tulia moyo, nigependa tuende pamoja kwasababu ningependa 

kumuonyesha baba na mama mpenzi wa roho na wajukuu wao. Kwahivyo bibi yangu nakuomba 

tuendepamoja mjini kwetu.  

Lhwanzo: Mungu wangu! Nitaanza vipi? Mimi tangu nilizaliwa sijawahi kufika mjini (William 

anachekelea kwadharau)  

William: Achana na hayo sasa utafika mara yako ya kwanza maishani ebu njoo tujitayarishe 
tuanze mwendo. (anamuinua mkewe nakumuingiza ndani)  

Walipofika nyumabani mama alifurahii kumwona mtoto wake ingawa hakuwa hule maneja wa 

kampuni aliyejua, William alikuwa mshamba sasa na mwana kijiji. Kilicho mfurahisha Zaidi baba ni 

wajukuu wake Georgena Christine na mke wake William. Bw. Mbubaalikuwa amesha anzakuzeaka. 

William alifurahi sana kumwona mama kumkarisha nyumbani Lhwanzo.  

Mzee Bw. Mbuba aliitishajamaa zake wote na kusherehekea mwanawake kurejea nyumbani "bini 

aliyopotea amerejea nyubani" ndilo nenolilikuwa linatajwa na kila mtu humoshereheni. Mzee Bw. 

Mbuba alikuwa anatabasamu ndipo Lhwanzo alitambua kwamba George ni fotokopi yake babu 

yake.  

Bw. Barn yeye hakuwa na maneno aliketi pembembeni kochini na bilauri yake ya biya mkononi 

jambo alilokuwa anafanya tuu ni kutabasamu.  

Bw. Barn: mungu amejibu maombi ya familia hii. (anakumwa biya ilikuwa imebaki katika gilasi  

19  


